Trung tâm tư vấn du học có cần con dấu không ?

Mục lục

Công ty của tôi đang trong quá trình áp dụng giấy phép tư vấn ở nước ngoài. Đây là ngành kinh doanh của công ty. Nên tôi muốn hỏi một luật sư:

  1. Có cần thiết để thiết lập một Trung tâm tư vấn du học hay chỉ áp dụng giấy phép cho công ty không?
  2. Trường hợp là cơ sở tư vấn du học thì phải có con dấu riêng? Hồ sơ bắt buộc phải bổ nhiệm giám đốc Trung tâm

Nếu quý khách có thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi tại luatvn.vn số Hotline/Zalo: 076 338 7788 để được tư vấn miễn phí.

Cách học tiếng Nhật đi du học Nhật Bản

Cơ sở pháp lý:

Quyết định số 05/2013/QĐ -TTGQuy định về việc công dân Việt Nam ra nước ngoài học tập

Nội dung tư vấn:

Có cần thiết phải thành lập Trung tâm tư vấn du học không hay chỉ cần xin cấp phép cho công ty thôi?

Theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 10 Quyết định số 05/2013/QĐ -TTG Quy định về việc công dân Việt Nam ra nước ngoài học tập quy định:

“Điều 10. Thẩm quyền và điều kiện cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động dịch vụ tư vấn du học

Tổ chức dịch vụ tư vấn nước ngoài có thể được cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động dịch vụ tư vấn nghiên cứu ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau đây

  • Được thành lập theo luật;
  • Có văn phòng, phương tiện, thiết bị đáp ứng yêu cầu cung cấp dịch vụ tư vấn nghiên cứu ở nước ngoài;
  • Có đủ nguồn lực tài chính để đảm bảo việc giải quyết các vụ việc rủi ro ; có mức tiền gửi tối thiểu 500. 000. 000 đồng tại ngân hàng thương mại;
  • Người đứng đầu tổ chức tư vấn nghiên cứu nước ngoài và nhân viên trực tiếp tham mưu nghiên cứu ở nước ngoài phải có bằng đại học trở lên, thông thạo ít nhất một ngoại ngữ, có giấy chứng nhận đào tạo nghề ở nước ngoài do bộ giáo dục và đào tạo cấp. Cấp giáo dục và đào tạo.
  • Các tổ chức dịch vụ tư vấn nghiên cứu nước ngoài chỉ được phép cung cấp dịch vụ tư vấn nghiên cứu nước ngoài từ thời điểm được cấp giấy chứng nhận đăng ký dịch vụ tư vấn nghiên cứu ở nước ngoài.

Theo thông tin bạn cung cấp, công ty của bạn đang xin phép một tư vấn du học và đó là doanh nghiệp chính của công ty bạn.

  • Theo luật, bạn có thể thiết lập doanh nghiệp với chức năng tư vấn du học hoặc tổ chức nghề nghiệp với chức năng cung cấp các dịch vụ tư vấn du học được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
  • Các loại hình công ty tư vấn du học: công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên, công ty cổ phần, doanh nghiệp tư nhân…
  • Do đó, bạn không nhất thiết phải thiết lập một Trung tâm tư vấn du học.
  • Tuy nhiên, giấy phép đăng ký hoạt động dịch vụ tư vấn du học là điều kiện bắt buộc khi công ty tư vấn du học tham gia hoạt động.

Trường hợp là cơ sở tư vấn du học thì phải có con dấu riêng?

Theo quy định của luật giáo dục và các văn bản hướng dẫn để áp dụng giấy phép hoạt động là tư vấn du học, các điều kiện sau đây phải được đáp ứng

  • Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có chuyên môn học tập ở nước ngoài;
  • Có văn phòng, cơ sở, thiết bị đáp ứng yêu cầu cung cấp dịch vụ tư vấn du học – hợp đồng thuê văn phòng 01 năm trở lên.
  • Có đủ nguồn lực tài chính để đảm bảo giải quyết các vụ việc rủi ro ; có mức tiền gửi tối thiểu 500. 000. 000 đồng tại ngân hàng thương mại;

Người đứng đầu tổ chức dịch vụ tư vấn du học và nhân viên trực tiếp tư vấn du học phải có:

  • Bằng đại học hoặc cao hơn.
  • Sự trôi chảy ít nhất là một ngoại ngữ.
  • Có giấy chứng nhận đào tạo nghề chuyên môn ở nước ngoài do bộ giáo dục và đào tạo cấp.
  • ó kế hoạch hoạt động của Trung tâm tư vấn du học, họp nội dung theo quyết định số 05 / 2013.
  • Tổ chức dịch vụ tư vấn du học chỉ được cung cấp dịch vụ tư vấn du học từ thời điểm được cấp giấy chứng nhận đăng ký dịch vụ tư vấn du học.
  • Lĩnh vực hoạt động tư vấn du học trong hệ thống chuyên ngành kinh tế quốc gia
  • Do đó, theo luật hiện hành, việc nghiên cứu của Trung tâm tư vấn du học có con dấu riêng, nhưng chỉ cần đáp ứng các điều kiện trên.

Nếu quý khách có thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi tại luatvn.vn số Hotline/Zalo: 076 338 7788 để được tư vấn miễn phí.

Contact Me on Zalo

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá