Trung tâm tư vấn du học có giám đốc là người nước ngoài?

Câu hỏi:

  • Trước đây, người nước ngoài này có một Trung tâm tiếng anh và hoạt động trên cơ sở pháp lý đã được phê duyệt và cấp giấy phép đào tạo tiếng anh cho các đối tượng mẫu giáo và thiếu nhi và Thiếu niên. Tôi muốn hỏi các thủ tục cũng như các điều kiện cần thiết để thiết lập Trung tâm này? Thủ tục cho người nước ngoài sẽ là giám đốc của Trung tâm này?
    Cảm ơn luật sư rất nhiều!

Nếu quý khách có thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi tại luatvn.vn số Hotline/Zalo: 076 338 7788 để được tư vấn miễn phí.

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật Lao động của Quốc hội, số 10/2012/QH13
  • Nghị định 11/2016/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam
  • Quyết định số 05/2013/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ : Quy định việc công dân Việt Nam ra nước ngoài học tập
  • Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT Ban hành Quy chế Tổ chức và hoạt động của Trung tâm ngoại ngữ, tin học

Luật sư tư vấn:

Việc bổ nhiệm người lao động nước ngoài làm giám đốc.

Tên của trung tâm ngoại ngữ tin học được đặt theo nguyên tắc sau
Tên của trung tâm ngoại ngữ tin học được đặt theo nguyên tắc sau

Nếu công ty của bạn muốn bổ nhiệm công dân nước ngoài là giám đốc Trung tâm, thì phải đáp ứng các điều kiện quy định tại điều 170 của bộ luật lao động như sau:

Điều 170. Điều kiện tuyển dụng công dân nước ngoài. 

  1. Doanh nghiệp trong nước, cơ quan, tổ chức, cá nhân, nhà thầu chỉ được tuyển dụng công dân nước ngoài làm quản lý, điều hành, chuyên gia, công nhân kỹ thuật Việt Nam không thể đáp ứng nhu cầu sản xuất và kinh doanh.
  2. Doanh nghiệp nước ngoài, cơ quan, tổ chức, cá nhân, nhà thầu, trước khi tuyển dụng công dân nước ngoài làm việc trên lãnh thổ Việt Nam phải giải thích nhu cầu sử dụng lao động và được chấp thuận và phải có sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Điều 4, Nghị định 11/ 2016/NĐ – CP quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam:

Điều 4. Thuê người lao động nước ngoài.

1. xác định nhu cầu sử dụng lao động nước ngoài

  • Người sử dụng lao động (trừ nhà thầu) có trách nhiệm xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài đối với từng vị trí công việc mà người lao động Việt Nam chưa đáp ứng được và báo cáo giải trình với Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) nơi người lao động nước ngoài dự kiến làm việc. Trong quá trình thực hiện nếu thay đổi nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài thì người sử dụng lao động phải báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.
  • Trong trường hợp công nhân nước ngoài quy định tại khoản 4, 5 và 8 điều 172 của bộ luật lao động và điểm e, khoản 2 điều 7 nghị định này không phải thực hiện xác minh. Xác định nhu cầu sử dụng lao động nước ngoài.
  • Chủ tịch ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chấp thuận bằng văn bản cho người sử dụng lao động về việc làm cho người lao động nước ngoài trong từng vị trí công việc.

Vì thế, đối với vị trí của giám đốc đào tạo và nghiên cứu ngoại ngữ ở nước ngoài, công ty của bạn phải thực hiện thủ tục để chứng minh rằng nhu cầu sử dụng lao động nước ngoài là hợp pháp. ít nhất 30 ngày trước ngày làm việc của người lao động nước ngoài, người sử dụng lao động phải báo cáo việc sử dụng lao động nước ngoài theo mẫu số 1 ban hành kèm theo thông tư số 01/2016/TT- BLĐTBXH.

Tìm đối tác mở trung tâm ngoại ngữ

Ngoài ra, các điều kiện được bổ nhiệm làm giám đốc Trung tâm ngoại ngữ được quy định tại Điều 23 thông tư số 03/2011/TT – BGDĐT như sau:

Điều 23. Giám đốc Trung tâm tin học và tin học nước ngoài

  • Giám đốc Trung tâm là người có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt, có khả năng quản lý, tốt nghiệp đại học tin học tiếng nước ngoài từ 03 năm trở lên.
  • Giám đốc Trung tâm học tiếng nước ngoài là người quản lý, chịu trách nhiệm trước pháp luật và cơ quan quản lý cấp trên về mọi hoạt động của Trung tâm. Nhiệm kỳ của giám đốc Trung tâm tin học tiếng nước ngoài là 5 năm.
  • Đối với các Trung tâm tin học và tin học riêng tư, độ tuổi giám đốc Trung tâm của giám đốc Trung tâm không quá 65 tuổi.

Sau khi nhận được thông báo phê duyệt sử dụng lao động nước ngoài, công ty có thể tuyển dụng và bổ nhiệm người nước ngoài theo nhu cầu sử dụng của công ty.

Nếu quý khách có thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi tại luatvn.vn số Hotline/Zalo: 076 338 7788 để được tư vấn miễn phí.

Contact Me on Zalo

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá