Xây tường theo luật đất đai. Luật VN tư vấn theo pháp luật

Mục lục

Câu hỏi của khách hàng về xây tường theo luật đất đai:

Xin chào luật sư Luatvn.vn! Nhờ luật sư giúp tôi trong vụ án này: Vẫn là trường hợp người hàng xóm ngăn cản bức tường được xây dựng, mặc dù anh ta chấp nhận chịu sự mất mát trong quá trình xây dựng bức tường, nhưng người hàng xóm khăng khăng không cho phép xây dựng bức tường. Vẫn còn rất nhiều đất trống phía sau bức tường, xây nhà tất nhiên không lấn chiếm ranh giới, hàng xóm vẫn ngăn cản chửi bới và không cho phép xây dựng? Tôi muốn luật sư tư vấn giúp tôi về việc xây tường theo luật đất đai. Cảm ơn Luật sư!

Trả lời của Luật sư Luatvn.vn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho công ty Luatvn.vn chúng tôi. Để giải đáp thắc mắc của bạn về Xây tường theo luật đất đai ở câu hỏi trên, chúng tôi có bài viết muốn chia sẻ với bạn những thông tin về luật đất đai như sau. Mời bạn đón đọc!

Nếu quý khách hàng có câu hỏi vui lòng liên hệ với Luatvn.vn qua số hotline/zalo: 076 338 7788.  Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho quý khách miễn phí.

1. Căn cứ pháp lý giải quyết vấn đề xây tường theo luật đất đai:

tranh chấp đất xây tường
  • Bộ luật dân sự 2005
  • Luật đất đai năm 2013

2. Nội dung tư vấn giải quyết vấn đề xây tường theo luật đất đai:

Theo thông tin bạn cung cấp, khu đất trống (của hàng xóm) mà bạn muốn sử dụng để xây tường là tài sản thuộc sở hữu hợp pháp của hàng xóm. Theo quy định tại Điều 164 Bộ luật Dân sự về quyền sở hữu:

“Điều 164. Quyền sở hữu

  • Quyền sở hữu bao gồm quyền sở hữu, sử dụng và định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.
  • Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân và các đối tượng khác có cả ba quyền: quyền sở hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản.
  • Và theo quy định tại Điều 169 Bộ luật Dân sự, “Chủ sở hữu có quyền tự bảo vệ mình, ngăn chặn bất kỳ người nào xâm phạm quyền sở hữu của mình, tìm kiếm và đòi lại tài sản do người khác sở hữu hoặc sử dụng. sử dụng hoặc xử lý mà không có cơ sở pháp lý”.

Vấn đề bạn đang hỏi có liên quan đến quyền sử dụng hạn chế của bất động sản liền kề theo quy định tại Điều 273 bộ luật Dân sự. Đặc biệt:

“Điều 273. Quyền sử dụng hạn chế của tài sản bất động liền kề

  • Chủ nhà và người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để đảm bảo nhu cầu của họ về lối đi, cấp nước, thoát nước, cung cấp khí đốt, đường dây truyền tải điện, v.v. thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý, nhưng bù đắp, trừ khi có thỏa thuận khác.
  • Và quyền sử dụng hạn chế tài sản bất động sản liền kề chấm dứt khi chủ sở hữu nhà ở hoặc người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng tài sản bất động sản liền kề theo khoản 2 Điều 279 Bộ luật Dân sự.

“Điều 279. Chấm dứt quyền sử dụng hạn chế tài sản bất động sản liền kề

Quyền hạn chế sử dụng tài sản bất động sản liền kề chấm dứt trong các trường hợp sau:
  •  Tài sản bất động sản liền kề với tài sản bất động sản của chủ sở hữu đang thực hiện quyền sử dụng hạn chế tài sản bất động sản liền kề đó được hợp nhất thành một;
  • Chủ nhà và người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng bất động sản liền kề hạn chế.”

3. Ý kiến bổ sung về việc Xây tường theo luật đất đai:

  • Theo thông tin bạn đưa ra thì diện tích đất để không (của người hàng xóm) mà bạn muốn sử dụng để xây tô tường là bất động sản thuộc sở hữu hợp pháp của người hàng xóm.
  • Điều 273 Bộ luật dân sự quy định quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề như sau: “Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý, nhưng phải đền bù, nếu không có thoả thuận khác.” Việc gia đình bạn xây tường chỉ  nhằm vạch rõ ranh giới ngăn cách giữa hai nhà nên không thuộc trường hợp được sử dụng hạn chế bất động sản liền kề. 

Khoản 1 điều 266 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định :

  • “1. Chủ sở hữu bất động sản liền kề chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình. Những người sử dụng đất liền kề có thể thoả thuận với nhau về việc dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn, trồng cây trên ranh giới để làm mốc giới ngăn cách giữa các bất động sản; những vật mốc giới này là sở hữu chung của những người đó.

Trong trường hợp mốc giới ngăn cách chỉ do một bên tạo nên trên ranh giới và được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý thì mốc giới ngăn cách đó là sở hữu chung, chi phí để xây dựng do bên tạo nên chịu, trừ trường hợp có thoả thuận khác; nếu chủ sở hữu bất động sản liền kề không đồng ý mà có lý do chính đáng thì chủ sở hữu đã dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn phải dỡ bỏ.”

Câu hỏi 2 về việc tranh chấp đất xây tường chú chém cháu bị thương:

Kính thưa luật sư, tôi hy vọng quý vị sẽ trả lời vấn đề của tôi như sau: Do tranh chấp đất đai với nhau, vì là chú cháu lúc chia đất chúng tôi không xây tường nhà chỉ có hàng rào chắn. Tuy nhiên dạo gần đây vì có một chút mâu thuẫn, em tôi quyết định xây tường ngăn cách hai gì, chú tôi không đồng ý đã dùng dao chém em trai tôi và làm em ấy bị thương. Em trai tôi hiện đang nằm viện. Trong trường hợp này, chú tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Cảm ơn các luật sư.

Trả lời của Luật sư về việc tranh chấp xây tường theo luật đất đai:

                                                   giải quyết tranh chấp đất đai
Hiện nay, hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác được quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tích từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tiền. phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, vũ khí, thủ đoạn nguy hiểm có khả năng gây thiệt hại cho nhiều người;
b) Sử dụng axit nguy hiểm, hóa chất nguy hiểm;
c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ biết mình đang mang thai, già yếu, bệnh tật hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
d) Chống lại ông, bà, cha, mẹ, giáo viên, giáo viên, người nuôi dưỡng, điều trị cho mình;
d) Có tổ chức;
e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
g) Trong thời gian bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành hình phạt tù, chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trại giáo dưỡng, chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính, đưa đi giám định; cơ sở giáo dục bắt buộc, giáo viên dạy nghề, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
h) Thuê người gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do bị làm việc;
i) Có tính chất côn đồ;
k) Chống người thi hành công vụ hoặc vì lý do chính thức của nạn nhân…”.

Theo đó, vì bạn không nêu rõ tỷ lệ thương tích của em trai bạn, chúng tôi không thể cho bạn lời khuyên cụ thể. Nhưng chú của bạn đã dùng dao chém em trai bạn, con dao được coi là vũ khí nguy hiểm, là tình tiết để xác định đủ điều kiện truy cứu trách nhiệm hình sự, bao gồm tỷ lệ thương tích dưới 11% Tại trường hợp này, tùy thuộc vào từng trường hợp sau đây, chú của bạn có thể hoặc không thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể như sau:

Trường hợp 1:

  • Tỷ lệ thương tích từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015, được sửa đổi, bổ sung năm 2017, bao gồm các hành vi sau: Nếu sử dụng vũ khí nguy hiểm thì chú của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp này, nếu chú của bạn có thể thương lượng và đạt được thỏa thuận với anh trai của bạn để hai bên có thể hòa giải, anh trai bạn cũng đồng ý và không yêu cầu cơ quan công an khởi tố vụ án này, chú của bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015, trong đó quy định về việc khởi tố vụ án theo yêu cầu của người bị hại.

Trường hợp 2:

  • Tỷ lệ thương tích từ 31% trở lên hoặc 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a đến điểm k khoản 1 Điều 134 nêu trên, ngay cả khi cả hai bên đồng ý Nếu bạn có thể thỏa thuận về số tiền bồi thường cũng như em trai bạn không muốn khởi tố vụ án (có khiếu nại),  Chú của bạn vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự bình thường.

Ngoài ra, chú của bạn phải bồi thường thiệt hại về sức khỏe của em trai bạn theo Điều 590 Bộ luật Dân sự 2015 bao gồm các chi phí bồi thường sau:

  • Chi phí hợp lý cho việc điều trị, nuôi dưỡng, phục hồi sức khỏe và mất hoặc giảm chức năng của người bị tổn thương;
  • Thu nhập bị mất, giảm thực tế của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt mạng không ổn định và không xác định được thì áp dụng thu nhập bình quân của cùng một loại lao động;
  • Chi phí hợp lý và thu nhập bị mất thực tế của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị tổn thương mất khả năng làm việc và cần ai đó chăm sóc thường xuyên thì thiệt hại bao gồm chi phí hợp lý để chăm sóc người bị tổn thương;
  • Thiệt hại khác theo quy định của pháp luật.
  • Chú của bạn phải trả một khoản tiền khác để bù đắp cho tổn thất tinh thần mà em trai bạn phải chịu đựng. Mức bồi thường tổn thất tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa đối với người bị xâm phạm sức khỏe không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

Trên đây là những chia sẻ của chúng tôi về những kinh nghiệm khi quý khách hàng muốn tư vấn về việc tranh chấp đất đai, xây tường theo luật đất đai. Nếu quý khách hàng có câu hỏi vui lòng liên hệ với Luatvn.vn qua số hotline/zalo: 076 338 7788.  Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho quý khách miễn phí.

Contact Me on Zalo

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá