Điều kiện thành lập nhóm trẻ tư thục tại Hà Giang

Luật sư thân mến, tôi tự hỏi liệu mô hình mẫu giáo như tôi muốn thành lập có thể được cấp phép như sau: 1. Tổng số trẻ em bao gồm 55 trẻ em chia thành 43 nhóm:- 6 tháng – 12 tháng: 5 trẻ ; 12 tháng – 18 tháng: 10 trẻ em ; 40 trẻ em: 40 trẻ em. Tôi không biết liệu số trẻ em trong nhà trẻ tư nhân có phải dưới 50 tuổi không? Tôi chân thành cảm ơn!

Nếu quý khách có thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi tại luatvn.vn số Hotline/Zalo: 076 338 7788 để được tư vấn miễn phí.

Mục lục

Cơ sở pháp luật:

  • Thông tư 44/2010/TT-BGDĐT Về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Điều lệ Trường mầm non ban hành kèm theo Quyết định số 14/2008/QĐ-BGDĐT ngày 07 tháng 4 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo
  • Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc ban hành Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục
  • Thông tư liên tịch 06 / 2015 bgdt – bnv quy định danh mục khung vị trí công việc và định mức của số người làm việc trong cơ sở giáo dục mầm non công
  • Quyết định 14 / 2008 / qđ – bgddt về ban hành điều lệ mầm non
  • Quyết định 09 / 2015 / qđ – bgddt về sửa đổi điều lệ trường mầm non

Về điều kiện vật chất để thành lập mẫu giáo

Điều 19 thông tư 13 / 2015 / tt – bgddt quy định như sau

” điều 19. Cơ sở vật chất

1. trường độc lập, nhà trẻ, nhóm trẻ em, nhà trẻ thuộc loại tư nhân có trách nhiệm bảo đảm điều kiện cơ sở vật chất, trang thiết bị, đồ chơi phù hợp với điều lệ của trường. Trường mầm non và các quy định về thiết bị, đồ dùng và đồ chơi do bộ giáo dục và đào tạo ban hành.
2. khuyến khích cơ sở giáo dục mầm non tư nhân đầu tư thiết bị hiện đại để nâng cao chất lượng chăm sóc, giáo dục trẻ em. ”

Khoản 4, điều 1 quyết định 09 / 2015 / qđ – bgddt quy định diện tích xây dựng của nhà trẻ, mẫu giáo như sau:
” 3. Diện tích đất xây dựng nhà trường và mẫu giáo bao gồm: khu vực xây dựng ; khu vực sân chơi ; khu vực xanh, đường đường. Khu vực sử dụng đất trung bình ít nhất là 12m2 cho mỗi trẻ em ở vùng đồng bằng và midland ; 8m2 / child cho thành phố, thị trấn và vùng núi cao.
Đối với những nơi khó khăn, có thể thay thế khu vực sử dụng đất với diện tích sàn xây dựng và bảo đảm diện tích được quy định. ủy ban nhân dân cấp huyện chịu trách nhiệm lập báo cáo dự án sử dụng đất. Sử dụng khu vực thay thế và phải được uỷ ban nhân dân phê duyệt.

Điều 28 và 29 của điều lệ mầm non cũng quy định các yêu cầu đối với phòng học, phòng chung và bếp như sau:

” điều 28. Phòng nuôi dưỡng, chăm sóc và giáo dục

1. Phòng chung:

  • Bảo đảm 1, 5 – 1. 8m2 cho một trẻ em ; đủ ánh sáng và thông gió tự nhiên ; sàn xi măng, màu sáng lát. Nó được phép sử dụng phòng chung như một nơi để ăn và ngủ cho trẻ em mẫu giáo. Phòng chung có các thiết bị sau:
  • Bàn và ghế của trẻ em có kích thước đúng và đủ cho số trẻ em trong lớp;
  • Bàn, ghế, bàn cho giáo viên;
  • Hệ thống tủ, kệ, kệ đồ chơi, dụng cụ, tài liệu;
  • Hệ thống chiếu sáng, hệ thống quạt.

2. Phòng ngủ:

  • Đảm bảo 1, 2 – 1. 5m2 cho một trẻ em ; bảo đảm trật tự, mát mẻ trong mùa hè, ấm trong mùa đông. Phòng ngủ bao gồm các thiết bị sau:
  • Giường, gương, chiếu, nệm, chăn, gối, gối, người hâm mộ tùy thuộc vào khí hậu của từng vùng;
  • Hệ thống tủ, kệ, kệ cho đồ dùng ngủ

3. Vệ sinh nhà vệ sinh tại khoản 5 điều 1 quyết định 09 / 2015 / qđ – bgdđt):

  • Bảo đảm 0, 4 – 0, 6m2 cho một trẻ em ; đối với trẻ em, trẻ em gái có nơi riêng biệt. Nhà vệ sinh được xây dựng bên cạnh phòng chung, thuận tiện sử dụng và dễ chấp nhận. Nhà vệ sinh có các thiết bị sau:
  • Cho trẻ mẫu giáo: vòi để rửa tay ; ghế vệ sinh ; có thể sắp xếp tiểu tiện, nhà vệ sinh cho trẻ 24 – 36 tháng ; tắm ; bồn tắm hoặc bể nước.
  • Đối với trẻ em mẫu giáo: vòi để rửa tay ; nhà vệ sinh và nhà vệ sinh cho nam và nữ ; tắm ; bồn tắm hoặc bể nước.

4. Khu vực sân chơi và bổ sung tại khoản 5 điều 1 quyết định 09 / 2015 / qđ – bgdđt):

  • Bảo đảm 0, 5 – 0, cho một trẻ, chiều rộng không ít hơn 2. 1m ; bao quanh bởi hàng rào 0, 1m”.

>>Có bằng sư phạm mở nhóm trẻ tại Hà Tĩnh<<

Thành lập nhóm trẻ tư thục
Thành lập nhóm trẻ tư thục

Điều 29. Bếp bếp

1. được bảo lãnh 0, 3 – 0, cho một trẻ em. Bao gồm khu vực xử lý sơ bộ, khu vực xử lý, khu vực nấu ăn, khu vực phân phối thực phẩm ; thiết kế và tổ chức trong chuỗi hoạt động một chiều.2. nhà bếp có các thiết bị sau:

  • A) có đủ đồ dùng để phục vụ trẻ em ở trường ; có thiết bị chế biến thực phẩm để đảm bảo vệ sinh và an toàn thực phẩm;
  • B) ở đó có một tủ lạnh để lưu trữ các mẫu thực phẩm của những đứa trẻ ăn một phần thời gian ; có đủ nước để sử dụng, chất lượng nước phải được kiểm tra bởi cơ quan y tế;
  • C) đảm bảo điều trị chất thải ; bảo đảm yêu cầu về phòng cháy.

Về quy định về số lượng giáo viên: bạn cung cấp thông tin về giáo viên:

  • 6 tháng – 12 tháng em bé: 2 giáo viên chăm sóc 5 đứa trẻ
  • Trẻ em hơn 12 tháng: 1 giáo viên chăm sóc 5 đứa trẻ.

Căn cứ các quy định tại khoản 3 điều 5 thông tư liên tịch 06 / 2015, bgdt – bnv quy định danh mục khung việc làm và mức số người làm việc trong cơ sở giáo dục mầm non công lập:

” a) nơi có số trẻ em tối đa được bố trí theo nhóm trẻ em hoặc lớp mẫu giáo theo quy định tại điều 3 thông tư liên tịch này, mức giáo viên mầm non được xác định như sau:

  • Đối với nhóm trẻ em: tối đa 2, 5 giáo viên / nhóm trẻ em;
  • Đối với lớp mẫu giáo có 02 phiên / ngày: tối đa 2, 2 giáo viên / lớp sẽ được bố trí;
  • Cho lớp mẫu giáo với 01 bài học / ngày: tối đa 1, 2 giáo viên / lớp sẽ được sắp xếp.

B) Ở những nơi không có đủ trẻ em để sắp xếp các nhóm trẻ em hoặc mẫu giáo quy định tại điều 3 thông tư liên tịch này, định mức giáo viên mầm non được tính trên số trẻ em bình quân theo từng nhóm. Trẻ em, mẫu giáo, cụ thể:

  • Đối với nhóm trẻ em: 01 giáo viên nâng 06 trẻ từ 3 đến 12 tháng tuổi hoặc 08 trẻ em từ 13 đến 24 tuổi hoặc 10 trẻ từ 25 đến 36 tháng tuổi;
  • Cho lớp mẫu giáo có 02 phiên mỗi ngày: 01 giáo viên chăm sóc 11 trẻ từ 3 đến 4 tuổi hoặc 14 trẻ từ 4 – 5 tuổi hoặc 16 trẻ em từ 5 – 6 tuổi;
  • Cho lớp mẫu giáo với 01 bài học / ngày: 01 giáo viên chăm sóc 21 trẻ em từ 3 – 4 tuổi hoặc 25 trẻ từ 4 đến 5 tuổi hoặc 29 trẻ em từ 5 đến 6 tuổi.

C) Cho nhóm trẻ em và các lớp mẫu giáo độc lập, giáo viên mầm non quy định tại các điểm a và b khoản này sẽ được áp dụng.

Vì vậy, từ các quy định trên, luật không chỉ định một vùng tối thiểu hoặc tối đa, nhưng chỉ có quy định diện tích tối thiểu cho trẻ em và đồng thời không được ủy quyền cho mỗi nhóm. Trẻ em phải có lớp học riêng, theo đó bạn cần lập một kế hoạch cụ thể khi xây dựng đủ chỗ cho trường, do trường học phải có 3 nhóm trẻ em hoặc hơn 20 nhóm trẻ em, mẫu giáo. Số liệu dự định của ông là 55 trẻ em theo luật. Trong trường hợp bạn đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn có thể thực hiện thủ tục thành lập một trường mẫu giáo và yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cho phép hoạt động giáo dục.

Nếu quý khách có thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi tại luatvn.vn số Hotline/Zalo: 076 338 7788 để được tư vấn miễn phí.

Contact Me on Zalo

0763 387 788