Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh?

Trong nhiều trường hợp, cả hai bên hoặc một bên không có bất kỳ tài liệu nào để chứng minh quyền sở hữu hoặc sở hữu tài sản của phần tranh chấp hoặc kiện tụng. Vì vậy, pháp luật sẽ đối phó với tình huống này? Làm thế nào để xử lý nó? Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh?

Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh?

Cách tốt nhất để giải quyết tranh chấp và duy trì mối quan hệ láng giềng tốt đẹp của bạn với hàng xóm của bạn là đạt được thỏa thuận giữa hai bên. Tuy nhiên, nếu hai bên không thể tự thỏa thuận, chính phủ có thể được yêu cầu can thiệp.

Thủ tục hòa giải tại nơi xảy ra tranh chấp. Điều 202 Luật Đất đai 2013 quy định như sau

  • Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.
  • Trường hợp đương sự tranh chấp đất đai không hòa giải được thì phải nộp đơn yêu cầu hòa giải lên Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi tranh chấp đất.
  • Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức hòa giải tranh chấp đất đai trên địa bàn; trong quá trình thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã, các tổ chức thành viên mặt trận và các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai của Uỷ ban nhân dân cấp xã được thực hiện trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai bằng văn bản.
Hòa giải địa phương là thủ tục bắt buộc để tranh chấp quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, nếu việc hòa giải tranh chấp đất đai của xã thất bại, có thể tiến hành bước tiếp theo.

Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai theo điều 203 Luật Đất đai 2013

Tranh chấp đất đai đã được giải quyết thân thiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nhưng không được giải quyết, được xử lý theo các cách sau:
  • Tranh chấp đất đai, tài sản gắn liền với đất của đương sự có một trong các giấy tờ, giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này do Toà án nhân dân giải quyết;
  • Trường hợp đương sự tranh chấp đất đai không có giấy tờ hoặc một trong các văn bản quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định của pháp luật. Các quy định sau đây:
    • Yêu cầu giải quyết tranh chấp cho Uỷ ban nhân dân có thẩm quyền quy định tại khoản 3 Điều này;
    • Khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;
Nếu bạn chọn giải quyết tranh chấp của mình tại Ủy ban nhân dân có thẩm quyền, bạn sẽ phải gửi yêu cầu giải quyết tranh chấp cho Ủy ban nhân dân nơi đất cư trú. Tài sản tranh chấp theo quy định tại điểm a Khoản 9 Điều 26, Khoản 1, Điều 35 và Điểm c Khoản 1 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015.
Bạn nên chuẩn bị các tài liệu để chứng minh rằng gia đình bạn đã sử dụng đất trong một thời gian dài (50 năm) và cho đến nay đã không có tranh chấp. Ví dụ, lời khai của các hộ gia đình xung quanh.
Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh?

Tranh chấp bồi thường đất đai?

Kính gửi công ty Luatvn.vn, tôi có một câu hỏi, xin vui lòng tham khảo ý kiến luật sư! Năm 1996, tôi được chia cho một lô đất hợp đồng rộng 1.510 m2 trên bãi biển, do ông D.V.T ký với tư cách là trưởng thôn. Năm 2007, ông N.N.T., trưởng thôn, nhận xét ruộng lúa không có hiệu quả. Cánh đồng của HTL trở về 3sao để ngừng làm việc, khi ông NVH sống ở làng nhỏ số 3 muốn mở một trang trại trên cát gần khu vực đó, muốn chuyển nghề, sống gần BTL và tôi. Vị trí thay đổi, ông NNT dẫn tôi đi chụp ảnh chung và giao nộp 3 sao của bà HTL
Từ năm 2007 đến năm 2018, tôi trồng lúa, nộp thuế nhà nước đầy đủ, không có tranh chấp, hiện nay năm 2018 có dự án bồi thường, bà HT L có tranh chấp tái nhập cư, tôi đã nộp đơn. Gửi đến UBND xã để giải quyết, xã gọi nhà bà HTL xuống làm việc, bà HTL cho biết ruộng của bà sẽ được bồi thường nhưng vẫn chưa được giải quyết, hiện tại tôi đã gửi bài viết này. Bạn có thể đề nghị tôi nộp đơn khiếu nại lên Tòa án Nhân dân Quận? Nếu gia đình tôi kiện, gia đình tôi có thể hy vọng giành chiến thắng trong vụ kiện không?

Phân tích ban đầu về bồi thường đất đai

Theo thông tin bạn cung cấp, năm 1996, ông được giao một lô đất hợp đồng 1.510m2 trên bãi biển, do ông DVT làm trưởng thôn ký, năm 2007 ý kiến của ông NNT với tư cách trưởng thôn là không có hiệu quả. Cánh đồng của HTL đã được trả lại 3 sao và không còn hoạt động nữa. Ông NVH, người sống ở hamlet 3 vào thời điểm đó, muốn mở một trang trại trên cát gần khu vực đó, muốn chuyển đổi, bạn và bà BTL, hamlet nhà 2 nhất. Vị trí điều chuyển ông NNT đưa cho bà HTL 3sao, sau đó là quy định tại Điều 24, Điều 25 Luật Đất đai cũ (sau đó là luật hiện hành) giao đất):

Điều 24

Thẩm quyền phân bổ đất nông lâm nghiệp được quy định như sau:
  • Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giao đất cho tổ chức;
  • Uỷ ban nhân dân huyện, thị xã, thành phố giao đất cho hộ gia đình, cá nhân.

Điều 25

  • Cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất đai quy định tại Điều 23 và Điều 24 của Luật này không được cấp dưới. 

Do đó, việc trưởng thôn ký hợp đồng giao đất với bà H.T.L là vô hiệu và không làm cơ sở xác định chủ sở hữu quyền sử dụng đất. Việc xác định chủ sở hữu quyền sử dụng đất phải căn cứ vào hồ sơ địa chính và việc sử dụng đất thực tế. Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình ông đã sử dụng đất ổn định từ năm 2007 đến nay và đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính về đất đai đối với Nhà nước. Theo khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội, đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất, nếu được Ủy ban nhân dân cấp xã chứng minh việc sử dụng đất ổn định và không tranh chấp đến thời điểm bồi thường.

Điều 101. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất khác cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

  • Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất trước khi Luật này có hiệu lực thi hành, không có giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, hộ gia đình, cá nhân có hộ khẩu thường trú tại địa phương, trực tiếp tham gia sản xuất nông nghiệp. Vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn hiện đã được Ủy ban nhân dân xã nơi đất có đất phê duyệt. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và các giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất không nộp thuế sử dụng đất.
  • Hộ gia đình, cá nhân hiện đang sử dụng đất không có giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng sử dụng đất ổn định trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, không vi phạm pháp luật về đất đai thì hiện đang được Ủy ban nhân dân cấp xã công chứng. Ủy ban là đất không tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất được cơ quan nhà nước có thẩm quyền về nhà ở phê duyệt, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng khu dân cư nông thôn. Cấp quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất khác.
  • Chính phủ nêu chi tiết bài viết này. 

Việc xác định việc sử dụng đất ổn định được thực hiện chi tiết một số điều của Luật Đất đai theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ

Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục cho một mục đích chính từ ngày bắt đầu sử dụng đất cho đến khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Trường hợp thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định thu hồi đất, chưa cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất khác (sau đây gọi chung).

Tranh chấp đất đai thừa kế không có di chúc?

Trường hợp 1: Đất của ông bà bạn không có giấy tờ, tức là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa được cấp

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, trên cơ sở xác định sử dụng đất ổn định, thực hiện chi tiết một số điều của Luật Đất đai, theo thông tin bạn cung cấp, 1.000m2 đất của gia đình ông là do ông bà nội để lại trước khi ông bà qua đời, không có sổ đỏ nhưng đã được vẽ trên bản đồ địa chính xã, nghĩa là khu đất này đã được chính quyền địa phương cấp giấy chứng nhận trên bản đồ. Bản đồ. Đồng thời, gia đình ông từ đó đến nay đã nộp thuế đầy đủ, có biên lai nộp thuế bất động sản, kèm theo giấy đăng ký thường trú đối với nhà ở, giấy tờ thanh toán tiền điện, nước và hồ sơ thanh toán tiền điện, nước. Các khoản thanh toán khác có địa chỉ nhà ở trên đất và do đó có đủ căn cứ để xác định việc sử dụng đất ổn định của gia đình bạn.
Nếu không có tranh chấp về đất đai, gia đình ông sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại Điều 101 Luật Đất đai năm 2013:
  • Đất được sử dụng ổn định từ ngày 1/7/2004, không vi phạm pháp luật về đất đai.
  • Hiện nay được Ủy ban nhân dân xã cấp giấy chứng nhận, đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng khu dân cư nông thôn đã được UbND xã phê duyệt, nhà nước có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch lập quy hoạch.

Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh?

Trường hợp 2: Đất ông bà để lại có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, nếu đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì số tài sản do bà nội để lại sẽ được chia theo quy định của pháp luật vì bà nội ông không để lại di chúc. Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Điều 651. Người thừa kế hợp pháp

Người thừa kế hợp pháp được chỉ định theo thứ tự sau:
  • Thừa kế nhóm I bao gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người quá cố;
  • Thừa kế lần thứ hai bao gồm: Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà nội, anh em ruột, chị em ruột, anh em ruột của người đã chết; cháu ruột của người chết và người quá cố là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà nội;
  • Di sản điều 3 bao gồm: Cha, mẹ của người quá cố; chú ruột, chú ruột, chú ruột, chú ruột, dì ruột của người chết, dì ruột của người quá cố; cháu ruột của người chết và người chết là chú ruột, chú ruột, chú ruột, dì ruột, dì ruột của người chết; chắt của người chết nhưng người chết là ông cố của cha.

>>>> Xem thêm: Khởi kiện tranh chấp đất đai quyền sử dụng đất 2021 >>>>

Kết luận về tài sản ông bà để lại

Do đó, nếu đất mà chú và cha của bạn đang sử dụng không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tức là chưa được Nhà nước công nhận thì 2.000m2 đất này sẽ được chia đều cho hai người thừa kế đầu tiên của người quá cố để sử dụng hợp pháp. Trong trường hợp các bên có tranh chấp thì có quyền khởi kiện, yêu cầu Toà án phân chia tài sản theo quy định của pháp luật.
Trên đây là câu trả lời cho vấn đề Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh? Các bạn có bất kỳ câu hỏi nào hãy liên hệ với Luật VN hotline/zalo: 0763387788 để được hỗ trợ.

Contact Me on Zalo

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá