Bằng cấp để mở nhóm trẻ tư thục đúng pháp luật là gì?

Bằng cấp để mở nhóm trẻ tư thục đúng pháp luật là gì?

Mở một nhóm trẻ tư thục theo đúng quy định của pháp luật thì bạn cần phải có bằng cấp gì? Trình độ chuyên môn ra sao? Để đủ điều kiện thành lập nhóm trẻ hợp pháp. Luatvn.vn là đơn vị hoạt động trong lĩnh vực luật pháp với nhiều năm kinh nghiệm, cùng đội ngũ chuyên viên nhiệt tình, xin chia sẻ với các bạn bài viết: Bằng cấp để mở nhóm trẻ tư thục đúng pháp luật là gì? Giúp bạn tham khảo trước khi bắt tay vào công việc cụ thể.

Bạn có thể liên hệ ngay Hotline/zalo:076.338.7788 để chuyên viên tư vấn của chúng tôi giúp bạn mọi thắc mắc trong quá trình thực hiện.

Theo quy định của Nghị định 135/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 46/2017/NĐ-CP Nghị định của Chính phủ quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục. Theo đó ở Nghị định 135/2018/NĐ-CP có chú trọng sự sửa đổi, bổ sung điều kiện thành lập và hoạt động nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập… Nghị định cũng nêu rõ đối với những cơ sở giáo dục trẻ em mầm non nếu chưa đáp ứng đủ những nhu cầu để đưa con đến các cơ sở giáo dục như trường lớp thì có thể thành lập các nhóm trẻ nhưng phải đáp ứng các điều kiện nhân lực và chủ nhóm trẻ phải có bằng cấp  để mở nhóm trẻ tư thục sau:

Điều kiện về nhân lực để mở nhóm trẻ tư thục hợp pháp.

Việc thành lập nhóm trẻ tại địa phương phải phù hợp với nhu cầu, nguyện vọng của phụ huynh được phụ huynh tin tưởng và nhằm đáp ứng nhu cầu gửi trẻ mà tại địa phương không bố trí đủ cơ sở, ngoài ra về vấn đề nhân lực phải đáp ứng những điều kiện sau:

– Đội ngũ giảng dạy, chăm sóc trẻ phải có trình độ chuyên môn trung cấp sư phạm mầm non được đào tạo theo quy định của Bộ giáo dục. Đội ngũ y tế, kế toán đều phải có bằng trung cấp. Đội ngũ văn thư, cấp dưỡng, bảo vệ phải được bồi dưỡng về vấn đề nghiệp vụ theo đúng quy định.

Ngoài ra những điều kiện về người chăm sóc trẻ phải có đủ điều kiện về sức khỏe của Bộ y tế, về năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự để có khả năng chăm sóc trẻ em, yêu nghề, yêu trẻ.

Bằng cấp để mở nhóm trẻ
Bằng cấp để mở nhóm trẻ

Theo Điều 15 Thông tư 13/2015/TT-BGDDT về quy chế tổ chức hoạt động trường mầm non tư thục quy định tiêu chuẩn chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục như sau:

“Điều 15. Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục

Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục.

Tiêu chuẩn:

+ Cá nhân đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

+ Phẩm chất, đạo đức tốt;

+ Sức khỏe tốt;

+ Có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục trẻ em hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục theo quy định.”

Theo đó bằng cấp để mở nhóm trẻ tư thục là bạn phải có bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông trở lên và có Chứng chỉ nghiệp vụ quản lý, chăm sóc nuôi dưỡng giáo dục trẻ em. hoặc Chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục thì bạn mới có thể mở, nhóm trẻ tư thục được.

Bằng cấp để mở nhóm trẻ
Bằng cấp để mở nhóm trẻ

Điều kiện về cơ sở vật chất để thành lập nhóm trẻ hợp pháp.

Ngoài những điều kiện về bằng cấp để mở nhóm trẻ tư thục thì nơi có nhóm trẻ hoạt động phải đảm được về cơ sở vật chất. Về cơ sở vật chất khi thành lập nhóm trẻ phải đảm bảo được không gian và môi trường để các bé phát triển và an toàn.

– Phòng nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ phải được xây dựng kiên cố, không được dột nát, có độ an toàn, đủ ánh sáng và diện tích phải tối thiểu 15 m2 được xây dựng theo đúng tiêu chuẩn quy định của luật, có cửa ngăn cách các khu vực sinh hoạt khác để tránh nguy hiểm, bố trí các dụng cụ phòng chống cháy nổ và các trường hợp cấp thiết.

– Không gian của lớp học phải có chỗ vui chơi, đồ dùng đồ chơi có độ an toàn cao, có phòng vệ sinh sạch sẽ  và phương tiện phù hợp với lứa tuổi.

– Sắp xếp đầy đủ  các đồ dùng cá nhân cho trẻ có điều kiện thuận lợi để ăn, uống, ngủ, sinh hoạt.

Điều kiện về quy mô của nhóm trẻ khi thành lập : Mỗi nhóm trẻ được thành lập phải đáp ứng số lượng cho phép theo quy định của pháp luật là tối đa là 07 (bảy) trẻ;

Điều kiện và tài liệu nuôi dạy trẻ của nhóm trẻ:

Nhóm trẻ phải đáp ứng các điều kiện về việc phải có đồ dùng, tài liệu cho người nuôi dạy trẻ như  tài liệu để hướng dẫn thực hiện hoạt động trong giờ chăm sóc trẻ; phải có sổ theo dõi trẻ tình hình tham gia học và quá trình học; In ấn các tài liệu dùng để phối hợp và phổ biến kiến thức cho phụ huynh trong quá trình nuôi dạy con.

Như vậy bằng cấp để mở nhóm trẻ tư thục bạn phải có tối thiểu bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên,có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục trẻ em hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục.

Mọi thắc mắc liên quan đến thủ tục thành lập nhóm trẻ tư thục hãy liên hệ hotline/zalo: 0763387788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com chúng tôi sẵn sàng phục vụ bạn tận tình.

0763 387 788