Nhà trẻ vi phạm quy định bị phạt bao nhiêu tiền

Nhu cầu gửi trẻ ở những nhà trẻ tư thục ở các thành phố lớn hiện nay rất cao. Đáp ứng nhu cầu này các nhà trẻ mọc lên ngày càng nhiều. Tuy nhiên không phải nhà trẻ tư thục nào cũng được thành lập và hoạt động đúng pháp luật. Có rất nhiều nhà trẻ vi phạm quy định bị xử phạt, vậy mức xử phạt này là bao nhiêu tiền? Luatvn.vn mời bạn tham khảo những quy định sau sẽ rõ nhất.

CƠ SỞ PHÁP LÝ

Nghị định 138/2013 NĐCP Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục

NHÀ TRẺ VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ THÀNH LẬP BỊ PHẠT BAO NHIÊU TIỀN

Điều 5. Vi phạm quy định về thành lập cơ sở giáo dục, tổ chức thuộc cơ sở giáo dục

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Đối với hành vi cố ý tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trong quyết định thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục.

2. Phạt tiền đối với hành vi giả mạo giấy tờ, tài liệu. Trong hồ sơ để được thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục như sau:

Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non.

3. Phạt tiền đối với hành vi tự ý thành lập cơ sở giáo dục theo các mức phạt sau đây:

Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non.

Nhà trẻ vi phạm quy định bị phạt bao tiền
Nhà trẻ vi phạm quy định bị phạt bao tiền

4. Phạt tiền đối với hành vi thành lập tổ chức thuộc cơ sở giáo dục. Không đúng thẩm quyền theo các mức phạt sau đây:

Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với tổ chức thuộc cơ sở giáo dục mầm non

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng quyết định thành lập, cho phép thành lập. Trong thời gian từ 12 đến 24 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc chuyển người học đủ điều kiện trúng tuyển đã nhập học sang cơ sở giáo dục khác. Hoặc hủy bỏ quyết định trúng tuyển, trả lại kinh phí đã thu cho người học. Nếu không chuyển được đối với trường hợp đã tuyển trái phép do hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.

b) Buộc giải thể cơ sở giáo dục, tổ chức thuộc cơ sở giáo dục. Đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.

NHÀ TRẺ VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ ĐIỀU KIỆN TỔ CHỨC HOẠT ĐỘNG BỊ PHẠT BAO NHIÊU TIỀN?

Điều 6. Nghị định 138/2013 NĐCP Vi phạm quy định về điều kiện tổ chức hoạt động giáo dục

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Đối với hành vi tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trong quyết định cho phép hoạt động giáo dục.

2. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức hoạt động giáo dục ngoài địa điểm được phép theo các mức phạt sau đây:

Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non.

3. Phạt tiền đối với hành vi giả mạo giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ đề nghị cho phép hoạt động giáo dục như sau:

Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hoạt động giáo dục mầm non.

4. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức hoạt động giáo dục khi chưa được phép hoạt động theo các mức phạt sau đây:

Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức hoạt động giáo dục mầm non.

Nhà trẻ vi phạm quy định bị phạt bao tiền
Nhà trẻ vi phạm quy định bị phạt bao tiền

5. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tước quyền sử dụng quyết định cho phép hoạt động giáo dục từ 12 đến 24 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này.

b) Đình chỉ hoạt động giáo dục từ 12 đến 24 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc chuyển người học về địa điểm đã được phép hoạt động giáo dục đối với hành vi, vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.

Vậy là Luatvn.vn đã chia sẻ cho bạn, những quy định pháp luật liên quan đến việc nhà trẻ vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục bị phạt bao nhiêu tiền. Khi bị vi phạm nhà trẻ bị phạt tiền và còn buộc bổ sung các điều kiện còn thiếu. hoặc nặng hơn là buộc giải thể nhà trẻ.

Bạn đang có dự định mở nhà trẻ tư thục mà còn phân vân các thủ tục pháp lý chưa được rõ. Nếu không làm đúng, làm đủ sẽ rất dễ bị xử phạt làm mất uy tín cơ sở giáo dục mà mình thành lập. Bạn đừng lo hãy liên hệ với Luatvn.vn, chúng tôi là những chuyên gia trong việc thành lập trường mầm non, nhóm trẻ tư thục. Với đội ngũ chuyên gia luật nhiều kinh nghiệm trình độ cao. Chúng tôi cam kết mang lại cho bạn dịch vụ xin giấy phép thành lập nhà trẻ tư thục đúng pháp luật, nhanh chóng uy tín và tiết kiệm chi phí.

Xin vui lòng liên hệ hotline/zalo: 0763387788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com. Tư vấn miễn phí, tận tình, mọi lúc, mọi nơi.

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá