Thành lập công ty có cần bằng cấp không?

Trước khi mở công ty, sẽ có rất nhiều vấn đề mà các Star-up phải suy nghĩ. Và một trong những điều mà những người trẻ tuổi khi bước vào khởi nghiệp thường thắc mắc, đó chính là việc thành lập công ty có cần bằng cấp không? Liệu vấn đề này có gây ảnh hưởng đến việc thành lập công ty hay không?

Để làm rõ khúc mắc này trong bài viết ngay hôm nay Luatvn sẽ giải đáp giúp bạn nhé. Ngoài ra, có rất nhiều câu hỏi khác liên quan đến vấn đề thành lập công ty mà bạn cần tháo gỡ. Đừng ngần ngại hãy gọi điện đến Hotline/Zalo: 0763.387.788 hoặc truy cập Luatvn.vn để được tư vấn.

Thành lập công ty có cần bằng cấp không? điều kiện như thế nào?

thành lập công ty có cần bằng cấp không
Thành lập công ty có cần đến bằng cấp hay không

Trên thế giới có rất nhiều doanh nhân thành đạt sở hữu nhiều công ty, tập đoàn lớn mà không cần tới bằng cấp. Nhưng ở Việt Nam lại có những quy định riêng cho vấn đề này. Để trả lời cho câu hỏi “thành lập công ty có cần bằng cấp hay không?”. Thì trước tiên chúng ta phải hiểu bằng cấp ở đây có nghĩa là. Giấy tờ xác nhận, chứng nhận người muốn thành lập công ty có kiến thức, kinh nghiệm về ngành nghề đăng ký kinh doanh. Dưới đây Luatvn sẽ nêu ra những ngành nghề thành lập công ty cần bằng cấp.

Ngành nghề kinh doanh nào khi thành lập công ty cần tới bằng cấp?

Theo quy định của Pháp luật khi thành lập công ty cần có bằng cấp trong một số trường hợp và ngành nghề kinh doanh sau đây:

Thứ nhất: Nhóm ngành nghề kinh doanh không cần điều kiện thì doanh nghiệp đăng ký hoạt động kinh doanh bình thường. Và hoạt động bình thường. Không cần thiết phải có bằng cấp mới được thành lập công ty.

Thứ hai: Nhóm ngành nghề kinh doanh có điều kiện, bao gồm:

–  Nhóm ngành nghề kinh doanh cần điều kiện về bằng cấp/chứng chỉ.

–  Nhóm ngành cần điều kiện về vốn pháp định.

–  Nhóm ngành nghề yêu cầu điều kiện khác.

Có những ngành nghề kinh doanh có điều kiện phải đáp ứng được yêu cầu nhất định về vốn và bằng cấp.

Ví dụ: Kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản. Cụ thể:

  • Cơ sở pháp lý: Điều 69 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014, Điều 24 Thông tư 11/2015/TT-BXD, Thông tư 28/2016/TT-BXD
  • Điều kiện: Sàn giao dịch bất động sản phải có quy chế hoạt động. Tên, địa chỉ, cơ sở vật chất, kỹ thuật đáp ứng yêu cầu hoạt động.
  • Yêu cầu bằng cấp: Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Người quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

Như vậy việc thành lập công ty có cần bằng cấp hay không còn phụ thuộc vào ngành nghề mà cá nhân hay tổ chức tiến hành hoạt động. Mỗi ngành nghề kinh doanh có điều kiện khác nhau sẽ có những yêu cầu khác nhau. Có thể có yêu cầu về bằng cấp hoặc không. Hoặc yêu cầu về vốn pháp định hoặc những yêu cầu khác.

Những trường hợp nào không có quyền thành lập công ty mặc dù có bằng cấp?

thành lập công ty có cần bằng cấp không
Những trường hợp không có quyền thành lập công ty

Theo Khoản 2 Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014 quy định. Cá nhân, tổ chức không được phép thành lập doanh nghiệp trong các trường hợp sau:

  • Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công nhân viên chức.
  • Người bị mất năng lực hành vi dân sự.
  • Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành hình phạt tạm giữ, tạm giam.

Trong đó, không có trường hợp người không có bằng cấp thì không được thành lập doanh nghiệp. Do đó, không cần bằng cấp vẫn có thể thành lập được công ty.

Như vậy, thành lập công ty có cần tới bằng cấp không sẽ phụ thuộc vào lĩnh vực mà cá nhân, tổ chức kinh doanh. Và phải đáp ứng yêu cầu mới có thể tiến hành thành lập công ty với ngành nghề kinh doanh đó. Trước khi có ý định thành lập công ty kinh doanh ở lĩnh vực nào. Cá nhân cần tìm hiểu kỹ về các điều kiện hành nghề ở lĩnh vực đó để có sự chuẩn bị thật tốt cho công việc kinh doanh của mình.

Trên đây là thông tin liên quan đến việc thành lập công ty có cần bằng cấp hay không. Việc thành lập công ty không phải mọi trường hợp hay ngành nghề đều bắt buộc phải cần có bằng cấp. Vì vậy, nếu còn bất cứ vấn đề nào chưa rõ hoặc cần tư vấn thêm. Vui lòng liên hệ tới Luatvn thông qua Hotline/Zalo: 0763.387.788 để được tư vấn.

Contact Me on Zalo

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá