Tự công bố sản phẩm là gì?

Pháp luật Việt Nam quy định như thế nào về hành vi tự công bố sản phẩm? Tự công bố sản phẩm là gì? Quý bạn là những nhà kinh doanh sành sỏi, đã hiểu rõ về thủ tục công bố sản phẩm nhằm chứng minh chất lượng sản phẩm sử dụng trong hoạt động kinh doanh như thế nào hay chưa? Hãy cùng Luatvn.vn hướng dẫn chi tiết nhé. Mời Quý bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây.

Luatvn.vn cùng với đội ngũ luật sư, đội ngũ tư vấn giàu kinh nghiệm tư vấn cho Quý khách hàng thủ tục công bố sản phẩm và cách thực hiện thủ tục này một cách nhanh nhất, tiết kiệm thời gian và chi phí. Hãy liên hệ với luatvn.vn số hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn miễn phí.

Thủ tục tự công bố sản phẩm
Thủ tục tự công bố sản phẩm

I. Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định 15/2018/NĐ-CP nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của luật an toàn thực phẩm ngày 02 tháng 02 năm 2018.

II. Quy định pháp luật về công bố sản phẩm là gì?

Căn cứ Điều 4 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 4. 

  1. Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm thực hiện tự công bố thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm (sau đây gọi chung là sản phẩm) trừ các sản phẩm quy định tại khoản 2 Điều này và Điều 6 Nghị định này.

  2. Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm.”.

Theo đó, những cá nhân, tổ chức, chủ thể có hoạt động sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải thực hiện thủ tục tự công bố thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm. Trừ một số thực phẩm, sản phẩm như Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước thì không cần phải thực hiện thủ tục công bố sản phẩm này.

Đồng thời, Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định những sản phẩm bắt buộc phải đăng ký bản công bố sản phẩm thì không cần phải thực hiện thủ tục tự công bố.

Thủ tục tự công bố sản phẩm
Thủ tục tự công bố sản phẩm

“Điều 6. Đăng ký bản công bố sản phẩm

Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải đăng ký bản công bố sản phẩm đối với các sản phẩm sau đây:

  1. Thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học, thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.

  2. Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng tuổi.

  3. Phụ gia thực phẩm hỗn hợp có công dụng mới, phụ gia thực phẩm không thuộc trong danh mục phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm hoặc không đúng đối tượng sử dụng do Bộ Y tế quy định.”

Như vậy, tự công bố sản phẩm là một hành vi của cơ sở sản xuất kinh doanh hàng hóa thuộc đối tượng phải thực hiện công bố theo quy định thì bắt buộc phải thực hiện. Do đó, bắt buộc chủ thể kinh doanh phải thực thủ tục này theo đúng quy định và đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền.

Dịch vụ pháp lý của Luatvn.vn

Tư vấn, hỗ trợ Quý khách hàng thực hiện thủ tục công bố sản phẩm đúng quy định, nhanh chóng, tiết kiệm thời gian.

Đại diện Quý khách hàng chuẩn bị hồ sơ từ soạn thảo đến sắp xếp bộ hồ sơ đầy đủ thủ tục tại cơ quan nhà nước.

Trao đổi, cung cấp thông tin cho Quý khách hàng trong quá trình thực hiện dịch vụ.

Chuẩn bị và thực hiện dịch vụ pháp lý từ A – Z, giúp Quý khách hàng đảm bảo tuân thủ pháp luật.

Trên đây là những thông tin về thủ tục tự công bố sản phẩm chuẩn xác nhất, hy vọng đây là thông tin hữu ích cho Quý khách hàng. Nếu có khó khăn, vướng mắc về vấn đề giải quyết tư vấn hay các vấn đề pháp lý về đất đai có liên quan. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua Hotline/Zalo: 0763.387.788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com để được tư vấn và giải đáp thắc mắc nhanh nhất.

Luatvn.vn 0763.387.788

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Contact Me on Zalo

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá