Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở như thế nào? Đây là câu hỏi và là băn khoăn của những người dân đang có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu bạn có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất thì bạn nên tham khảo dịch vụ tư vấn của chúng tôi, đảm bảo chất lượng, đầy đủ thông tin và uy tín. Bài viết dưới đây chúng tôi cung cấp thông tin chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở, Quý khách cần tham khảo.

Luatvn.vn cùng với đội ngũ luật sư, đội ngũ tư vấn giàu kinh nghiệm tư vấn cho Quý khách hàng thông tin làm cách nào để chuyển đổi mục đích sử dụng đất một cách nhanh nhất, tiết kiệm thời gian và chi phí. Quý khách an tâm với dịch vụ của chúng tôi. Nếu có thắc mắc hay vấn đề cần giải quyết hãy liên hệ với luatvn.vn số hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn miễn phí.

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở
Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở

I. Cơ sở pháp lý:

 – Luật đất đai 2013 do Quốc hội ban hành số 45/2013/QH13 ngày 29 tháng 11 năm 2013.

– Nghị định 43/2014/NĐ-CP nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai do Chính phủ ban hành ngày 15 tháng 05 năm 2014.

– Nghị định 45/2014/NĐ-CP nghị định quy định về thu tiền sử dụng đất do Chính phủ ban hành ngày 15 tháng 05 năm 2014.

II. Quy định pháp luật về chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở:

Căn cứ Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

“Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

  1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.”

Như vậy, theo quy định nêu trên thì pháp luật đất đai quy định trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở thì người thực hiện, có nhu cầu thực hiện phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở
Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở

III. Nộp tiền sử dụng đất

– Chuyển mục đích từ đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

+ Trường hợp đang sử dụng đất phi nông nghiệp đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất có thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà không phải là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê, khi chuyển mục đích sang đất ở thì không phải nộp tiền sử dụng đất.

+ Trường hợp đang sử dụng đất phi nông nghiệp dưới hình thức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014, khi được chuyển mục đích sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp của thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

+Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất phi nông nghiệp không phải là đất ở dưới hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền thuê đất phải nộp một lần tính theo giá đất phi nông nghiệp của thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

+ Trường hợp đang sử dụng đất phi nông nghiệp không phải là đất ở dưới hình thức được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì thu tiền sử dụng đất bằng 100% tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Quý khách hàng là những người dân có nhu cầu chuyển đổi mục đích sử dụng đất ruộng sang đất ở và mong muốn thực hiện nhanh chóng, đơn giản trên thực tế, kịp dự định thì hãy đến với dịch vụ của Luatvn.vn. Tại đây, Chúng tôi sẽ hỗ trợ Quý khách hàng trong quá trình tư vấn, hỗ trợ khách hàng trong việc lập, soạn thảo hồ sơ và hoàn thiện dịch vụ trọn gói một cách uy tín nhất.

Trên đây là những thông tin về nhu cầu chuyển đổi mục đích sử dụng đất chuẩn xác nhất, hy vọng đây là thông tin hữu ích cho Quý khách hàng. Nếu có khó khăn, vướng mắc về vấn đề chuyển đổi mục đích sử dụng đất hay các vấn đề pháp lý đất đai liên quan. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua Hotline/Zalo: 0763.387.788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com để được tư vấn và giải đáp thắc mắc.

Luatvn.vn 0763.387.788

0763 387 788