Điều kiện thành lập nhóm trẻ tư thục là gì ?

Nhóm trẻ tư thục là cơ sở giáo dục mầm non thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, thường là do cá nhân thành lập và chỉ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp phép khi có đủ điều kiện. Vậy điều kiện thành lập nhóm trẻ tư thục là gì?

Thế nào là nhóm trẻ, lớp trẻ tư thục?

Theo quy định tại Điều 10, Điều 11 Nghị định 46/2017/NĐ-CP thì nhóm trẻ, lớp trẻ tư thục được quy định như sau:

– Nhóm trẻ là một trong những cơ sở giáo dục mầm non thực hiện việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em từ 3 tháng đến 3 tuồi.

– Lớp mẫu giáo là một trong những cơ sở giáo dục mầm non thực hiện việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em từ 3 tuổi đến 6 tuồi.

Điều kiện thành lập nhóm trẻ tư thục

dieu-kien-thanh-lap-nhom-tre-tu-thuc-luatvn
ĐIỀU KIỆN THÀNH LẬP NHÓM TRẺ TƯ THỤC LÀ GÌ?

Theo quy định tại Nghị định 46/2017/NĐ-CP thì điều kiện thành lập nhóm trẻ tư thục, lớp mẫu giáo tư thục được quy định cụ thể như sau:

1. Điều kiện đối với chủ nhóm trẻ tư thục

Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là người đứng ra xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục. Họ cần có các điều kiện sau:

– Là công dân Việt Nam;

– Trình độ tốt nghiệp THPT trở lên;

– Có Chứng chỉ liên quan đến bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục trẻ hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục (Điều kiện để được cấp chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục trẻ em tại nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục được quy định tại QĐ 1923/QĐ-BGDĐT; chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục được quy định tại TT 28/2014/TT-BGDĐT).

2. Điều kiện đối với giáo viên của nhóm trẻ tư thục

– Về bằng cấp: Giáo viên phải tốt nghiệp trung cấp sư phạm trở trên. 

– Về số lượng:

a) Số lượng giáo viên được xác định như sau đối với nhóm trẻ có số lượng tối đa:
– Đối với nhóm trẻ: Bố trí tối đa 2.5 giáo viên/nhóm trẻ.

– Đối với lớp mẫu giáo học 2 buổi/ngày: Bố trí tối đa 2.2 giáo viên/lớp.

– Đối với lớp mẫu giáo học 1 buổi/ngày: Bố trí tối đa 1.2 giáo viên/lớp.

b) Trường hợp nhóm trẻ hoặc lớp mẫu giáo không đủ số trẻ bố trí tối đa thì số lượng giáo viên sẽ tính trên số trẻ bình quân theo độ tuổi của mỗi nhóm trẻ, lớp mẫu giáo, cụ thể:

– Đối với nhóm trẻ: 01 giáo viên dạy khoảng 6 trẻ từ 3 đến 12 tháng tuổi hoặc 8 trẻ từ 13 đến 24 tháng tuổi hoặc 10 trẻ từ 25 đến 36 tháng tuổi;

– Đối với lớp mẫu giáo học 2 buổi ngày: 1 giáo viên dạy khoảng 11 trẻ từ 3-4 tuổi hoặc 14 trẻ từ 4-5 tuổi hoặc 16 trẻ từ 5-6 tuổi;

– Đối với lớp mẫu giáo học 1 buổi/ngày: 1 giáo viên dạy khoảng 21 trẻ từ 3-4 tuổi hoặc 25 trẻ từ 4-5 tuổi hoặc 29 trẻ từ 5-6 tuổi.

3. Điều kiện về cơ sở vật chất phục vụ giáo dục mầm non

– Có phòng chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục và phải đảm bảo ít nhất 1,5 m2/trẻ em nhưng không được nhỏ hơn 24 m2/phòng đối với nhóm trẻ, 36 m2/phòng đối với lớp mẫu giáo và nơi vui chơi đủ ánh sáng, thoáng mát, an toàn. Phải có đủ nước sạch phục vụ sinh hoạt.

– Có cổng bảo vệ an toàn và hàng rào cho trẻ em và phương tiện phù hợp với lứa tuổi.

– Nơi có tổ chức ăn uống cho trẻ phải lắp đặt bếp riêng đặt xa lớp mẫu giáo, nhóm trẻ và bảo đảm phòng chống cháy nổ, vệ sinh an toàn thực phẩm.

– Nơi thực hiện giáo dục mầm non không nên thiết kế, xây dựng quá 3 tầng. Đối với nhóm trẻ chỉ nên bố trí ở tầng 1. Trường hợp thiết kế trên 3 tầng cần bảo đảm an toàn đi lại, thuận tiện cho sinh hoạt của trẻ em nhỏ cũng như việc thoát nạn khi có sự cố và phải được sự chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp xã.

4. Điều kiện về trang thiết bị giáo dục

– Có đủ thiết bị tối thiểu cho trẻ em gồm: đồ dùng cá nhân cho mỗi trẻ em, đồ chơi, đồ dùng và tài liệu phục vụ hoạt động chơi, chơi – tập có chủ đích và phù hợp với lứa tuổi (Danh mục đồ dùng, đồ chơi, thiết bị dạy học tối thiểu được quy định cụ thể tại 01/VBHN-BGDĐT).

– Chiều cao bàn, ghế cần phù hợp với mỗi trẻ, khoảng cách giữa chiều cao bàn và mặt ghế ngồi không thấp hơn 220 mm và không cao hơn 270 mm. [8]

– Có đồ dùng, tài liệu cho người nuôi dạy trẻ em bao gồm:

+ Bộ tài liệu hướng dẫn thực hiện hoạt động giáo dục và thực hiện chăm sóc trẻ em;

+ Sổ theo dõi sức khỏe của trẻ; sổ theo dõi tài sản của nhóm trẻ;

+ Tài liệu phổ biến kiến thức, kỹ năng nuôi dạy con cho cha mẹ.

5. Điều kiện riêng đối với nhóm trẻ tư thục

– Có thảm cho trẻ em ngồi chơi; giường nằm, chăn, gối, màn cho trẻ em ngủ.

– Có dụng cụ đựng nước uống, giá để đồ chơi, giá để khăn và ca, cốc cho trẻ em, có đủ bô đi vệ sinh cho trẻ em dùng.

– Có 1 ghế cho giáo viên.

– Số trẻ tối đa đưuọc xếp trong một nhóm trẻ quy định như sau:

+ Từ 3 đến 12 tháng tuổi: tối đa 15 trẻ;

+ Từ 13 đến 24 tháng tuổi: Tối đa 20 trẻ;

+ Từ 25 đến 36 tháng tuổi: Tối đa 25 trẻ.

Tuy nhiên, tổng số trẻ trong một nhóm trẻ độc lập tư thục không được quá 50 trẻ.

– Chế độ dinh dưỡng: Phải xây dựng chế độ ăn và khẩu phần ăn phù hợp với độ tuổi của trẻ, bữa ăn cần được chia thành 2 bữa chính và một bữa phụ.

Lưu ý: Điều kiện riêng để thành lập nhóm trẻ độc lập tư thục đối với những nơi mạng lưới cơ sở giáo dục mầm non chưa đáp ứng đủ nhu cầu đưa trẻ em tới trường, lớp:

– Số lượng trẻ em trong nhóm trẻ là từ 7 trở xuống.

– Phòng nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có diện tích tối thiểu là 15 m2

Trên đây là một số thông tin về điều kiện thành lập nhóm trẻ tư thục. Nếu bạn còn điều gì vướng mắc hoặc gặp khó khăn trong khi thực hiện, hãy liên hệ ngay với luatvn.vn để được các luật sư hàng đầu của chúng tôi hỗ trợ. Hoặc các bạn cũng có thể gọi đến số hotline 076 338 7788 để tư vấn nhanh nhất.

0763 387 788