Quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục thuộc về cơ quan nào?

Thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục hợp pháp cần có sự cho phép của cơ quan chức năng nhà nước có thẩm quyền. Vậy bạn đã biết cơ quan nào được chỉ định đưa ra quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục chưa? Để có được quyết định đó cần phải làm những gì? Vấn đề này sẽ được các luật sư của luatvn.vn giải đáp ngay trong bài viết dưới đây.

Bạn đọc có thể liên hệ trực tiếp qua Hotline: 0763.387.788 – Email: luatvn.vn02@gmail.com để được luật sư tư vấn

Thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục cần có sự cho pháp của cơ quan nhà nước

Nhóm trẻ mầm non tư thục là loại hình giáo dục mầm non tư nhân có vai trò bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ chuẩn bị vào lớp 1, góp phần cùng nhà nước chăm lo sự nghiệp giáo dục ngày càng tốt hơn. Với nhu cầu gửi trẻ tại các nhóm trẻ mầm non của các bậc phụ huynh ngày càng tăng cao như hiện nay thì ngày càng có nhiều nhóm trẻ mầm non được thành lập. Việc mở nhóm trẻ mầm non hỗ trợ các cơ sở giáo dục mầm non công lập đáp ứng kịp thời nhu cầu gửi trẻ của các gia đình, đồng thời là hình thức kinh doanh hứa hẹn đem lại hiệu quả cao. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật Việt Nam, nếu muốn thành lập nhóm trẻ công khai, hợp pháp, tổ chức/ cá nhân sẽ phải đăng ký thành lập, hoạt động của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Cơ quan có thẩm quyền đưa ra quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục

Các nhóm trẻ tự do thành lập, hoạt động mà không đăng ký là vi phạm quy định của pháp luật nên sẽ bị xử phạt nghiêm theo quy định. Cụ thể, căn cứ theo khoản 3 Điều 5 Nghị định 138/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng khi phát hiện cơ sở giáo dục mầm non tự ý thành lập. Đồng thời buộc giải thể nhóm trẻ mầm non tư thục.

Như vậy, khi có ý định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục, các tổ chức/ cá nhân nên nghiêm chỉnh chấp hành quy định về việc xin cấp phép hoạt động từ phía cơ quan nhà nước có thẩm quyền để tránh bị xử phạt.

Cơ quan có thẩm quyền đưa ra quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục

Theo Nghị định 46/2017/NĐ-CP, Quyết định số 14/2008/QĐ-BGDĐT, Điều 5 Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT, Điều 11 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định:

  • Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (gọi chung là ủy ban nhân dân cấp xã) thực hiện chức năng quản lý nhà nước về giáo dục đối với nhóm trẻ mầm non tư thục
  • phòng giáo dục và đào tạo là cơ quan có tránh nhiệm phối hợp thực hiện, tham mưu giúp ủy ban nhân dân xã trong việc đưa ra quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục, quản lý nhà nước về giáo dục
  • Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã đưa ra quyết định cuối cùng về việc cho phép thành lập nhóm trẻ mầm non

Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cho phép thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục với sự hỗ trợ của Phòng giáo dục và đào tạo.

Liên hệ ngay tới Hotline: 0763.387.788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com để được tư vấn tất cả mọi vấn đề liên quan đến việc thành lập nhóm trẻ

Xin quyết định thành lập nhóm trẻ bằng cách nào?

Việc xin quyết định thành lập từ Ủy ban nhân dân cấp xã là quy định bắt buộc mà tất cả các tổ chức/ cá nhân muốn thành lập nhóm trẻ mầm non đều phải tuân theo. Nhưng không phải ai ai cũng nắm được điều đó và biết làm những gì để được sự cho phép thành lập. Căn cứ theo các văn bản hướng dẫn của cơ quan nhà nước Việt Nam, khi xin quyết định thành lập, tổ chức/ cá nhân cần:

  • Chuẩn bị cơ sở vật chất, trang thiết bị, nhân sự, giấy tờ, tài liệu,… tuân theo quy định về điều kiện thành lập của pháp luật
  • Xây dựng đề án thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục với đầy đủ nội dung theo yêu cầu
  • Soạn thảo hồ sơ thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục
  • Nộp hồ sơ xin quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục đến ủy ban nhân dân cấp xã
  • Theo dõi quá trình thẩm định hồ sơ, tiếp đón đoàn thẩm định điều kiện thực tế tại cơ sở của Phòng giáo dục và đào tạo
  • Xử lý những tồn tại còn sai sót của hồ sơ và điều kiện thành lập nếu có

Xin quyết định thành lập nhóm trẻ bằng cách nào?

Lưu ý: Sau khi có được quyết định thành lập của Ủy ban nhân dân cấp xã, tổ chức/ cá nhân cần phải tiếp tục làm thủ tục xin phép hoạt động. Quyết định cho phép nhóm trẻ mầm non tư thục được hoạt động thuộc về Phòng giáo dục và đào tạo. Chỉ khi có được quyết định thành lập của ủy ban nhân dân xã và quyết định hoạt động của Phòng giáo dục và đào tạo thì nhóm trẻ mới được phép chính thức thành lập, hoạt động một cách tự do, công khai trên địa bàn.

Trên đây là những chia sẻ của luatvn.vn về quyết định thành lập nhóm trẻ mầm non tư thục căn cứ theo những quy định mới nhất của pháp luật Việt Nam. Quý khách còn điều gì vướng mắc hay cần hỗ trợ về thủ tục xin phép thành lập, hoạt động hãy liên hệ ngay tới Hotline: 0763.387.788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com. Khi đó, đội ngũ luật sư và chuyên viên tư vấn dày dặn kinh nghiệm sẽ trực tiếp tư vấn, giải đáp thắc mắc, hỗ trợ một cách nhanh chóng, hiệu quả nhất.

0763 387 788