Thời hạn giấy phép trung tâm tư vấn du học

Thời hạn giấy phép trung tâm tư vấn du học? 

Giấy phép trung tâm tư vấn du học là một loại giấy phép được cấp bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho chủ thể (bao gồm tổ chức, cá nhân) có nhu cầu thành lập trung tâm tư vấn và hoạt động trong lĩnh vực tư vấn giáo dục, du học ngoài nước. Theo đó, Giấy phép được cấp có thời hạn bao lâu? Quý khách hàng là những người có nhu cầu tìm hiểu thông tin về giấy phép trung tâm tư vấn du học, mời đọc bài viết dưới đây.

Luatvn.vn cùng với đội ngũ luật sư, đội ngũ tư vấn giàu kinh nghiệm tư vấn cho Quý khách hàng thông tin liên quan đến thành lập trung tâm tư vấn du học, Giấy phép tư vấn du học cũng như việc xin cấp Giấy phép một cách nhanh nhất, tiết kiệm thời gian và chi phí. Hãy liên hệ với luatvn.vn số hotline/zalo: 0763387788 để được hướng dẫn và tư vấn miễn phí.

"<yoastmark

Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định 46/2017/NĐ-CP.
  • Nghị định 135/2018/NĐ-CP.
  • Nghị định 138/2013/NĐ-CP.

Quy định về thời hạn giấy phép:

Thời hạn giấy phép trung tâm tư vấn du học

Hiện nay, theo các văn bản pháp luật về dịch vụ kinh doanh tư vấn du học thì chưa có một văn bản cụ thể nào quy định về thời hạn Giấy phép của trung tâm tư vấn du học. Việc quy định này, Nhà nước Việt Nam cho phép các Sở Giáo dục và Đào tạo cấp tỉnh (Sở là cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh – tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương) là cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép trung tâm tư vấn du học được quy định.

Do đó, mỗi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác nhau thì Sở giáo dục và đào tạo sẽ khác nhau. Điều này dẫn đến Quy định về thời hạn giấy phép cũng quy định khác nhau.

Theo đó, Thời hạn giấy phép tại Thành phố Hồ Chí Minh và Thành phố Hà Nội thường là 05 năm.

Sau khi hết hạn, buộc chủ thể phải thực hiện xin cấp lại Giấy phép theo quy định pháp luật.

"<yoastmark

Đồng thời, pháp luật quy định các trung tâm tư vấn du học phải có Giấy phép theo quy định, trường hợp không thực hiện xin cấp Giấy phép mà hoạt động “chui” thì sẽ bị xử lý hành chính.

Thời hạn giấy phép trung tâm tư vấn du học

Căn cứ vào khoản 3 Điều 8 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định như sau:

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi tư vấn du học hoặc tư vấn tuyển sinh chương trình giáo dục có yếu tố nước ngoài trên lãnh thổ Việt Nam khi chưa được cấp phép thực hiện trên lãnh thổ Việt Nam”.

Như vậy, bất kỳ chủ thể nào hay trung tâm tư vấn du học nào có hoạt động mà không thực hiện xin cấp Giấy phép cho trung tâm của mình thì sẽ bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Trường hợp Quý khách nắm bắt rõ thông tin về quy trình thực hiện nêu trên, nhưng sự chuẩn bị chưa đầy đủ của Quý khách hàng có thể gây ảnh hưởng đến thời gian thực hiện xin cấp Giấy phép trên thực tế. Vì vậy, để đảm bảo quy định cũng như thời hạn xin được Giấy phép nhanh nhất. Quý khách nên lựa chọn dịch vụ tư vấn xin Giấy phép tư vấn du học dành cho trung tâm tư vấn du học của Luatvn.vn. Luatvn.vn đưa ra những giải pháp hay, hiệu quả nhất.

Trên đây là những thông tin về điều kiện thành lập trung tâm tư vấn du học cũng như xin cấp Giấy phép chuẩn xác nhất, hy vọng đây là thông tin hữu ích cho Quý khách hàng. Nếu có khó khăn, vướng mắc về vấn đề xin Giấy phép tư vấn du học hay các vấn đề pháp lý liên quan. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua Hotline/Zalo: 0763.387.788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com để được tư vấn và giải đáp thắc mắc.

Dịch vụ Luavn.vn cung cấp cho khách hàng:

– Tư vấn, hướng dẫn toàn bộ quy trình chuẩn bị hồ sơ đáp ứng đủ điều kiện cho việc xin cấp giấy phép hay gia hạn Giấy phép trung tâm tư vấn du học.

– Soạn thảo các văn bản cần thiết.

– Hỗ trợ, hướng dẫn khách hàng chuẩn bị các hồ sơ thiết yếu.

– Đại diện doanh nghiệp giao dịch, tiến hành các công việc tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thẩm định và cấp phép.

Quý khách hàng là những chủ thể mới bắt đầu có ý tưởng thành lập và hoạt động dịch vụ tư vấn du học hay có nhu cầu phát triển lĩnh vực giáo dục nói chung, hãy đến với dịch vụ của Luatvn.vn. Tại đây, Chúng tôi sẽ hỗ trợ Quý khách hàng trong quá trình tư vấn, hỗ trợ khách hàng trong việc lập, soạn thảo hồ sơ và xin cấp Giấy phép.

Luatvn.vn 0763.387.788

0763 387 788