Không có giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm

Không có giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm sẽ bị gì?

Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm là loại giấy phép cho biết thực phẩm mà các nhà cung cấp, nhà kinh doanh, sản xuất thực phẩm sử dụng thực phẩm an toàn. Vậy, nếu như không có giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm thì những cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm có bị phạt gì hay không? Hãy cùng Luatvn.vn tìm hiểu vấn đề này thông qua bài viết dưới đây. Mời Quý khách hàng cùng tìm hiểu.

Quý khách còn chưa nắm được quy định cấp Giấy vệ sinh an toàn thực phẩm hay những thủ tục liên quan. Hãy liên hệ với luatvn.vn số hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn miễn phí.

Luatvn.vn cùng với đội ngũ luật sư, đội ngũ tư vấn giàu kinh nghiệm tư vấn cho Quý khách hàng thông tin cấp Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm nhanh nhất, tiết kiệm thời gian và chi phí.

Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm
Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm

I. Cơ sở pháp lý:

– Luật an toàn thực phẩm 2010.

– Nghị định 15/2018/NĐ-CP

– Nghị định 115/2018/NĐ-CP.

– Nghị định 17/2020/NĐ-CP

– Thông tư số 117/2018/TT-BCT

II. Quy định về phạt hành chính vi phạm Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm:

Không có Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm?

Căn cứ Điều 18 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 18. Vi phạm quy định về Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

  1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp không thuộc diện phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật và vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.
  2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, kinh doanh thực phẩm mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp không thuộc diện phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm và vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này.
  3. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất thực phẩm bảo vệ sức khỏe mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu thực hành sản xuất tốt (GMP) thực phẩm bảo vệ sức khỏe theo lộ trình quy định của pháp luật.
  4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thu hồi thực phẩm đối với vi phạm quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này;

b) Buộc thay đổi mục đích sử dụng hoặc tái chế hoặc buộc tiêu hủy thực phẩm đối với vi phạm quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này.

Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm
Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm

Theo đó, Cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm. Đồng thời, phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, kinh doanh thực phẩm mà không có Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm.

Như vậy, mức phạt đối với hành vi không có giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm giao động từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Do đó, các nhà cung cấp, sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải đáp ứng điều kiện có Giấy phép đúng quy định pháp luật. Nếu không thì sẽ bị phạt hành chính như đã nêu.
Luatvn.vn thông tin đến Quý khách hàng để quý khách hàng biết và tránh tình trạng bị phạt.

Đồng thời, Luatvn.vn xin giới thiệu cung cấp dịch vụ xin cấp Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm. Quý khách hàng là những đối tượng cần phải có Giấy phép và đang có nhu cầu xin Giấy phép, hãy đến với dịch vụ của Luatvn.vn. Luatvn.vn đưa ra những giải pháp hay, hiệu quả nhất để Quý khách hàng tìm hiểu.

Quý khách nên lựa chọn dịch vụ xin Giấy phép của Luatvn.vn. Tại đây, Chúng tôi sẽ hỗ trợ Quý khách hàng trong quá trình tư vấn, hỗ trợ khách hàng trong việc lập, soạn thảo hồ sơ và xin cấp Giấy phép. Nếu có khó khăn, vướng mắc về vấn đề xin Giấy phép hay các vấn đề pháp lý liên quan. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua Hotline/Zalo: 0763.387.788 hoặc Email: luatvn.vn02@gmail.com để được tư vấn và giải đáp thắc mắc.

Luatvn.vn 0763.387.788

0763 387 788