Tự công bố sản phẩm quận 3

Tự công bố sản phẩm quận 3?

Tự công bố sản phẩm là gì? Trình tự thủ tục như thế nào? Dịch vụ tự công bố sản phẩm tại quận 3 nhanh chóng, uy tín nhất hiện nay.

Dưới đây là một số thông tin pháp lý liên quan đến dịch vụ tự công bố sản phẩm do Luatvn.vn chúng tôi cung cấp. Hãy liên hệ với trực tiếp số hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn chi tiết.

Tự công bố sản phẩm quận 3
Tự công bố sản phẩm quận 3

I. Cơ sở pháp lý:

– Luật An toàn thực phẩm số 55/2010/QH12 ngày 17 tháng 6 năm 2010 của Quốc hội, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2011.

– Nghị định 15/2018/NĐ-CP nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của luật an toàn thực phẩm ngày 02 tháng 02 năm 2018.

II. Tự công bố sản phẩm tại quận 3 như thế nào?

Theo điều 6 của Nghị định số 15/018/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm, cá nhân sản xuất, tổ chức kinh doanh thực phẩm phải đăng ký công bố sản phẩm đối với các đối tượng sau:

Nhóm thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt, thực phẩm dinh dưỡng y học.

Sản phẩm dinh dưỡng dành cho trẻ dưới 36 tháng tuổi.

Các loại phụ gia sản phẩm có công dụng mới hoặc phụ gia không nằm trong nhóm phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm, không đứng đối tượng sử dụng được quy định bởi Bộ Y tế.

Công bố chất lượng sản phẩm ở đâu?

Khi đăng ký công bố sản phẩm, các cá nhân tổ chức cần xác định rõ đối tượng sản phẩm cần được công bố nằm trong nhóm nào để gửi hồ sơ đến đúng cơ quan có thẩm quyền. Cụ thể như sau:

Nhóm thực phẩm bảo vệ sức khỏe, phụ gia thực phẩm sẽ nộp đến Bộ Y tế.

Thực phẩm dinh dưỡng y học, sản phẩm dinh dưỡng cho trẻ dưới 36 tháng tuổi và thực phẩm cho chế độ ăn đặc biệt được nộp đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền được chỉ định bởi Ủy ban nhân dân tỉnh.

Trong trường hợp cần đăng ký cho sản phẩm thuộc thẩm quyền tiếp nhận của Bộ y tế và cơ quan nhà nước thì tổ chức, doanh nghiệp có quyền lựa chọn nộp đến Bộ y tế hoặc sản phẩm thuộc thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ của cơ quan nào thì nộp về cơ quan đó.

Thời hạn của giấy công bố chất lượng sản phẩm.

Các sản phẩm khi được được công bố đều có thời hạn nhất định, sau khi hết thời hạn, nếu sản phẩm vẫn tiếp tục được lưu hành trên thị trường thì cần được làm thủ tục công bố lại từ đầu. Cụ thế như sau:

5 năm đối với sản phẩm của cơ sở có chứng chỉ về hệ thống quản lý chất lượng tiên tiến. Ví dụ như HACCP, ISO22000 hoặc chứng chỉ tương đương.

3 năm đối với những cơ sở không có các chứng chỉ trên.

Tự công bố sản phẩm quận 3
Tự công bố sản phẩm quận 3

Hướng dẫn công bố chất lượng sản phẩm.

Trình tự công bố chất lượng sản phẩm.

Trong Điều 8 Nghị định số 15/018/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành cũng nêu rõ quy trình công bố sản phẩm diễn ra như sau:

Bước 1 – Nộp hồ sơ đăng ký bản công bố sản phẩm: Nộp trực tiếp hoặc nộp qua bưu điện, qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến đến các cơ quan có thẩm quyền.

Bước 2 – Xử lý hồ sơ: Cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nghiệm thẩm định hồ sơ và cấp giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm theo mẫu 03 Phụ lục 1 ban hành kèm theo Nghị định số 15/018/NĐ-CP.

Bước 3 – Sửa đổi, bổ sung hồ sơ:

Nếu không đồng ý với hồ sơ công bố sản phẩm hay cần sửa đổi, bổ sung, cơ quan tiếp nhận sẽ có văn bản trả lại trong vòng 7 ngày. Sau 90 ngày tính từ khi nhận được công văn trả lại mà tổ chức, cá nhân không sửa đổi, bổ sung thì hồ sơ không còn giá trị.

Bước 4 – Công bố sản phẩm: Sau quá trình thẩm định, hồ sơ đã đạt tiêu chuẩn không cần chỉnh sửa bổ sung, cơ quan có trách nhiệm thông báo tên, sản phẩm trên trang thông tin điện tử và cơ sở dữ liệu về an toàn thực phẩm.

Bước 5 – Nộp phí cho cơ quan theo quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Luatvn.vn về thủ tục tự công bố sản phẩm quận 3. Quý khách hàng quan tâm có thắc mắc xin vui lòng liên hệ trực tiếp số hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn chi tiết.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

0763 387 788

Zalo Chat

Gửi Email

Bảng giá